Phun phòng dịch bệnh tả lợn châu Phi tại xã Lê lợi (huyện An Dương).
Tại các huyện An Dương, Kiến Thụy dịch vẫn chỉ xuất hiện tại 2 xã Lê Lợi (huyện An Dương); Ngũ Đoan (huyện Kiến Thụy) và chưa lan rộng sang các xã khác. Như vậy, tính đến 16 giờ ngày 27/7, dịch tả lợn Châp Phi xảy ra tại 33 hộ, 11 thôn, 6 xã thuộc 3 huyện Kiến Thụy, An Dương và Thủy Nguyên; số lợn tiêu hủy bắt buộc do bệnh dịch tả lợn Châu Phi: 552 con (22 con lợn nái, 4 con lợn đực giống, 500 con lợn nuôi thịt và 26 con lợn con), trọng lượng lợn tiêu hủy 22.090kg.
Đối với các địa phương có dịch, Chi cục Chăn nuôi và Thú y thống nhất địa phương triển khai các biện pháp chống dịch, thành lập chốt kiểm dịch động vật, bố trí lực lượng thường trực kiểm soát chặt chẽ việc vận chuyển lợn, sản phẩm từ lợn ra vào địa bàn theo quy định. Thực hiện khử trùng tiêu độc chuồng trại chăn nuôi, nơi chôn hủy lợn bệnh 1 lần/ngày liên tục trong 7 ngày. Khử trùng, tiêu độc khu vực chung quanh 2 lần/tuần, liên tục trong 3 tuần. Giám sát chặt chẽ đàn lợn trên địa bàn xã có dịch bệnh và các xã vùng dịch uy hiếp, vùng giám sát.
Tin, ảnh: Hồ Hương
Sáng 26/7, đồng chí Lê Tiến Châu, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Thành…
Tối 28/7, tại Sân vận động Lạch Tray, UBND thành phố phối hợp Bộ Giáo…
Thời điểm này, nhiều cha mẹ của học sinh bắt đầu tìm mua các loại…
Bộ Giáo dục và Đào tạo thông tin về lịch thi đấu các môn thi…
Vừa qua, chuyên mục “Qua đường dây nóng” của Báo Hải Phòng nhận được phản…
Sáng 28/7, thông tin từ Trường THPT chuyên Trần Phú, học sinh nhà trường, em…
This website uses cookies. See Our policy to learn more.
Read More