Chiều 27/10, Thông tin từ Sở Y tế cho biết, trên địa bàn thành phố vừa ghi nhận ca dương tính SARS-CoV-2 thuộc địa bàn phường Minh Đức, quận Đồ Sơn.
Theo đó, ca bệnh H.Đ.S., sinh năm 1985, cư trú tại phường Minh Đức, quận Đồ Sơn.
![](https://thanhphohaiphong.gov.vn/wp-content/uploads/2021/10/20211027_6179173abdc68.jpg)
Về lịch sử di chuyển của ca bệnh, gia đình anh S. thường trú tại phường Long Thạnh Mỹ, quận 9, TP. Hồ Chí Minh. Ngày 24/10/2021, bệnh nhân cùng 3 người trong gia đình (vợ và 2 con) ra sân bay Tân Sơn Nhất đi chuyến bay QH1540 của Hãng hàng không Bamboo về sân bay Cát Bi-Hải Phòng lúc 20h30’.
Anh S. và vợ đã được tiêm 2 mũi vắc xin Astrazeneca, mũi 2 đã qua 14 ngày, cả 4 người có kết quả xét nghiệm test nhanh âm tính với SARS-CoV-2 (ngày 23/10/2021) trước khi lên máy bay.
Trong quá trình di chuyển, cả 4 người đeo khẩu trang và thực hiện các biện pháp phòng chống dịch theo quy định; trong quá trình cách ly tại nhà không tiếp xúc với ai, tất cả các nhu yếu phẩm phục vụ sinh hoạt đã được chuẩn bị từ trước.
Ngày 27/10/2021, lấy mẫu xét nghiệm cho 4 người gia đình anh S.; kết quả xét nghiệm khẳng định mẫu bệnh phẩm của anh S. dương tính với SARS-CoV-2. Hiện tại sức khỏe anh S. và 3 người thân bình thường, không có biểu hiện sốt, ho, khó thở.
Sau khi có kết quả xét nghiệm, Sở Y tế đã chỉ đạo các đơn vị vận chuyển, tiếp nhận điều trị cho bệnh nhân tại bệnh viện; cho các F1 cách ly y tế tập trung.
Ngành y tế và chính quyền địa phương tiếp tục triển khai các biện pháp phòng chống dịch: điều tra truy vết, cách ly y tế, lấy mẫu xét nghiệm đối với người liên quan và phun thuốc khử khuẩn, phong tỏa tạm thời khu vực nhà của ca bệnh…
VŨ DUYÊN