Từ đầu năm đến nay, quận Dương Kinh đặc biệt quan tâm công tác quản lý đất đai, môi trường. Trong 6 tháng, quận cấp 1.033 Giấy Chứng nhận quyền sử dụng đất, trong đó cấp mới 98 hồ sơ, chuyển nhượng và cho tặng, cấp lại 935 hồ sơ.
![](https://thanhphohaiphong.gov.vn/wp-content/uploads/2019/07/20190719_5d312c2810b8a.jpg)
Đồng thời, công tác rà soát, kiểm tra các tổ chức, cá nhân sử dụng quỹ đất đai được tăng cường. Cụ thể, quận rà soát 6 tổ chức, cá nhân sử dụng quỹ đất bãi bồi ven sông đoạn từ phường Đa Phúc đến Cầu Rào 1-phường Anh Dũng; 91 tổ chức, cá nhân thuộc đối tượng thuê đất đã có hoặc chưa có Quyết định, hợp đồng thuê đất; 62 cơ sở tín ngưỡng và 21 cơ sở tôn giáo.
Từ đó, quận đề xuất thành phố kiểm tra, làm rõ vi phạm đối với 2 cơ sở tôn giáo có dấu hiệu vi phạm pháp luật đất đai, thông báo thu hồi đất thực hiện các dự án đầu tư Bến xe khách liên tỉnh; Dự án đầu tư xây dựng Doanh trại Phòng PCCC số 1.
Bên cạnh đó thẩm tra hồ sơ, xác nhận kế hoạch bảo vệ môi trường cho 7 công ty; phối hợp kiểm tra 5/21 công ty trong việc chấp hành pháp luật bảo vệ môi trường…
Xuân Hạ