Thực hiên Kế hoạch số 53/KH-SYT ngày 22/4/2021 của Sở Y tế Hải Phòng về việc tổ chức tiêm vắc xin COVID-19 cho một số nhóm đối tượng ưu tiên đợt 2 năm 2021 và chỉ đạo của Ban Chỉ đạo phòng, chống dịch bệnh COVID-19 quận Đồ Sơn, ngày 4/5, Trung tâm Y tế quận Đồ Sơn bắt đầu triển khai tiêm vắc xin COVID-19 miễn phí cho một số nhóm đối tượng ưu tiên trên địa bàn quận.
Theo Kế hoạch, từ ngày 4/5 đến hết ngày 7/5, trên toàn địa bàn quận thực hiện tiêm cho 402 người, bao gồm thành viên Ban Chỉ đạo phòng, chống dịch bệnh COVID-19 quận và các phường, Tổ COVID dựa vào cộng đồng, Công an quận và Bộ đội Đồn Biên phòng Đồ Sơn.
![](https://thanhphohaiphong.gov.vn/wp-content/uploads/2021/05/20210504_60910b5c04db4.jpg)
Để việc tổ chức tiêm vắc xin được an toàn, hiệu quả, đúng quy định, Ban Chỉ đạo phòng, chống dịch bệnh COVID-19 quận Đồ Sơn đã chỉ đạo Phòng Y tế quận và Trung tâm Y tế quận cùng các cơ quan liên quan chuẩn bị đầy đủ cơ sở chất theo quy định; thực hiện tốt công tác chuẩn bị, điều tra, lập danh sách đối tượng ưu tiên theo hướng dẫn; thông báo cho các đối tượng đến tiêm theo đúng khung giờ để đảm bảo không tập trung đông người trong cùng một thời điểm; phân công nhân viên y tế chịu trách nhiệm theo dõi, xử lý các trường hợp phản ứng sau tiêm chủng, sẵn sàng các phương tiện cấp cứu tại chỗ, hộp thuốc phòng chống sốc; các phương án phân công cụ thể người hỗ trợ cấp cứu, đội cấp cứu lưu động, phương tiện vận chuyển bệnh nhân khi cần thiết; đặc biệt, chỉ đạo thực hiện tốt công tác thông tin, tuyên truyền trên Đài Phát thanh quận và hệ thống truyền thanh các phường về mục đích, ý nghĩa, hiệu quả, phương thức triển khai tiêm vắc xin phòng, chống COVID-19; về chỉ định, chống chỉ định của vắc xin, phản ứng có thể gặp phải và hướng dẫn xử lý sau tiêm.
![](https://thanhphohaiphong.gov.vn/wp-content/uploads/2021/05/20210504_60910b5c59021.jpg)
Việc triển khai tiêm vắc xin phòng, chống dịch bệnh COVID-19 trên địa bàn quận Đồ Sơn được triển khai nghiêm túc, đúng quy định. Qua ghi nhận, trong ngày 4/5/2021 đã có 84/402 người thuộc diện ưu tiên đợt 2 được tiêm vắc xin phòng, chống dịch bệnh COVID-19, chưa ghi nhận trường hợp nào phản ứng sau khi tiêm.
L.T.Q