Theo đồng chí Dương Quốc Chỉnh, Trưởng phòng Y tế quận Hồng Bàng, trong ngày 2/12, qua xét nghiệm sàng lọc COVID-19, quận Hồng Bàng phát hiện thêm 9 ca dương tính trong cộng đồng gồm: phường Thượng Lý 7 ca, phường Sở Dầu 1 ca và 1 ca ở phường Hạ Lý. Liên quan đến 9 ca này, quận rà soát được 192 trường hợp F1.
Như vậy, tính từ ngày 27/11 đến ngày 2/12, trên địa bàn quận Hồng Bàng có 155 ca dương tính với COVID-19, trong đó có 108 ca liên quan đến Công trường xây dựng ECOBA, 47 ca cộng đồng.
![](https://thanhphohaiphong.gov.vn/wp-content/uploads/2021/12/1638445079665_tru2061.jpg)
Quận chỉ đạo các đơn vị khẩn trương rà soát, truy vết các trường hợp F1 liên quan đến 9 ca dương tính mới phát sinh trong ngày; tổ chức khoanh vùng, cách ly y tế theo từng nhóm nguy cơ; gửi thông báo danh sách rà soát tới các địa phương, đơn vị liên quan, chỉ đạo thực hiện nghiêm việc giám sát các trường hợp thuộc diện cách ly y tế không được tự ý di chuyển khỏi nơi cách ly. Quận đề nghị thành phố và Sở Y tế cho phép quận gửi các trường hợp F0 đến các cơ sở điều trị người nhiễm COVID-19 của thành phố; đề nghị Sở Y tế thành phố hướng dẫn quận Hồng Bàng trong việc tiếp nhận, điều trị và hỗ trợ vật tư, trang thiết bị y tế phục vụ việc điều trị người bệnh nhiễm SARS-CoV-2./.
Tin: Thu Thủy. Ảnh: Trung Kiên