Print Thứ Bảy, 13/07/2019 07:06

Tôi quê Thanh Hóa, hiện đang tạm trú tại Bình Dương, hiện nay CMND 9 số vẫn còn thời hạn sử dụng. Vậy tôi muốn đổi sang Thẻ căn cước công dân tại Bình Dương hoặc TPHCM được không? (Bạn đọc Trương Công Đồng).

Trả lời:

Luật sư Đặng Văn Cường – Đoàn luật sư TP Hà Nội cho biết:

Căn cứ Điều 26 Luật căn cước công dân quy định về nơi làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân như sau:

“Điều 26. Nơi làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân – Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Bộ Công an;

1. Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Bộ Công an;

2. Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

3. Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh và đơn vị hành chính tương đương;

4. Cơ quan quản lý căn cước công dân có thẩm quyền tổ chức làm thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân tại xã, phường, thị trấn, cơ quan, đơn vị hoặc tại chỗ ở của công dân trong trường hợp cần thiết.”

Hiện nay trên cả nước có 16 địa phương thực hiện cấp thẻ căn cước công dân là: Hà Nội, Vĩnh Phúc, Hưng Yên, Hải Dương, Hà Nam, Nam Định, Ninh Bình, Thái Bình, Hải Phòng, Quảng Ninh, Thanh Hóa, TP.HCM, Cần Thơ, Tây Ninh, Bà Rịa-Vũng Tàu, Quảng Bình.

Tại Bình Dương chưa triển khai thực hiện cấp thẻ căn cước công dân. Như vậy, đối với trường hợp của bạn, nếu muốn làm thẻ căn cước công dân tại TPHCM thì bạn có thể lựa chọn một trong các cơ quan quản lý Căn cước công dân (CCCD) gần nhất theo quy định trên để thực hiện.

 

Thẻ căn cước công dân. 

Căn cứ điểm b khoản 1 Điều 12 Thông tư số 07/2016/TT-BCA ngày 1/2/2016 của Bộ công an quy định về trình tự, thủ tục cấp thẻ căn cước công dân như sau:

“Điều 12. Trình tự, thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân

1. Trình tự, thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân như sau:

a) Công dân điền vào Tờ khai căn cước công dân;

b) Cán bộ tiếp nhận hồ sơ đề nghị cấp thẻ Căn cước công dân kiểm tra, đối chiếu thông tin về công dân trong Tờ khai căn cước công dân với thông tin trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư đã được kết nối với Cơ sở dữ liệu căn cước công dân để xác định chính xác người cần cấp thẻ và thống nhất các nội dung thông tin về công dân; trường hợp công dân chưa có thông tin hoặc thông tin có sự thay đổi, chưa được cập nhật vào Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư thì yêu cầu công dân xác định thông tin chính xác và xuất trình các giấy tờ hợp pháp về những thông tin cần ghi trong Tờ khai căn cước công dân để kiểm tra và cập nhật thông tin vào cơ sở dữ liệu;

Trường hợp Cơ sở dữ liệu

Trường hợp Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, Cơ sở dữ liệu căn cước công dân chưa đi vào vận hành thì yêu cầu công dân xuất trình Sổ hộ khẩu.”

Hiện nay, Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, Cơ sở dữ liệu căn cước công dân chưa đi vào vận hành, do đó căn cứ vào quy định trên thì khi làm thẻ căn cước công dân, bạn vẫn cần xuất trình sổ hộ khẩu.

Nguồn. Dân Việt

Tiện ích thông tin
Nhóm tin
QR Code
QR CODE: CMND còn hạn, có thể đổi sang thẻ căn cước ở nơi tạm trú không?
Kết quả xổ số miền Bắc
Thứ bảy ngày 20-07-2019
Đặc biệt17705
Giải nhất
00144
Giải nhì
0923226251
Tự động cập nhật vào 18h:30 hàng ngày
Giải ba
5359926866
2357268353
0957752954
Giải tư
46771983
60110901
Giải năm
64883338
18095634
56901035
Giải sáu
699
685645
Giải bảy
8730
1656
Chúng tôi trên Mạng Xã hội
QR Code Fanpage
Mã QR Code truy cập vào Fanpage Cổng tin tức Thành phố Hải Phòng
Tin khác