Sáng 1-10, tại khu vực sông Thái Bình, thuộc địa bàn xã Vĩnh An (huyện Vĩnh Bảo), Đội 3, Phòng Cảnh sát môi trường (Công an thành phố) phối hợp Công an huyện Vĩnh Bảo, bắt quả tang 2 tàu xi măng không biển kiểm soát do : Nguyễn Văn Hợp, sinh năm 1982, ở xã Vĩnh An và Nguyễn Văn Tiến, sinh năm 1985, ở xã Vĩnh An (cùng huyện Vĩnh Bảo) điều khiển đang có hành vi khai thác cát trái phép.
Tại thời điểm kiểm tra, người điều khiển phương tiện cùng các thuyền viên trên cả 2 tàu trên không xuất trình được các giấy tờ hợp lệ về phương tiện, chứng chỉ cũng như các giấy tờ về khai thác cát theo quy định. Trên khoang 2 tàu có số lượng cát lẫn nước đã hút khoảng 40m3.
Tại thời điểm bị bắt 2 tàu đều có máy những chiếc máy hút cát thuộc loại “khủng” đang “rút ruột” lòng sông
2 phương tiện khai thác cát trái phép bị bắt giữ
Tại thời điểm bắt giữ cả 2 tàu đều có số lượng cát lẫn nước khoảng 40m3.
Sau khi lập biên bản, Đội 3, Phòng Cảnh sát Môi trường thực hiện bàn giao phương tiện, tang vật cho Công an huyện Vĩnh Bảo tiếp nhận, điều tra xử lý theo thẩm quyền.
Văn Cường – Báo Hải Phòng 01/10/2018